சுளுக்கு !!

ankle sprain pic - mckinley.uiuc.edu

போன செவ்வாய்கிழமை, அதிரடிக்காரன் மச்சான் மச்சான் மச்சாண்டி பாடிக்கொண்டே 2ண்ட் அவெண்யூவில் ஓட்டமும் நடையுமாக பஸ் பிடிக்க வரும் போது, மளுக் என்றது. ஒரு நொடிக்கு கண்களில் ஆயிரமாயிரம் ரத்ன ஊசிக்கள் தெரிந்தன. நின்றேன். அடுத்த அடி வைக்க முடியவில்லை. 212 பஸ் வேறு செனெகா ஸ்டிரீட்டை தாண்டி சென்று விட்டது. ஷூவில் ஒரு பக்கம் சற்று அதிகமாகவே தேய்ந்து இருந்ததால், கணுக்கால் சட்டென்று உட்புறமாக மடங்கி மீண்டு சகஜ நிலைக்கு திரும்பி விட்டது.

ஆனால் அது திரும்பிய அந்த நொடியில் உலகம் ஒருமுறை சர்ரென்று சுற்றி, பக்கத்தில் இருப்பவர்களெல்லாம் மறைந்து போய், ம்ம்மா…என்று ஒரு மெலிதான சவுண்ட் விட்டேன். அப்படியே அந்த சின்ன தெருவைத் தாண்டி அதே பஸ்சை பிடித்தால், இடது காலை வைக்க சிரமப்பட்டு ஏறினேன். காலை தடவிப் பார்த்தால், பஞ்சு மிட்டாய் போல உப்பி மெத்தென்று ஆகியிருந்தது.

இதை twisted ankle அல்லது ankle sprain என்கிறார்கள். தமிழில் சுளுவாக மக்களித்தல் அல்லது சுளுக்குதல் என்கிறார்கள். வெகு எளிதாக வரக்கூடிய சுளுக்கும் இந்த ankle சுளுக்குத் தான். ஆங்கிள் [Ankle] என்பதே angulus என்னும் லத்தின் மொழியில் இருந்து வந்தது. தடிமனான மாமாக்களின் ankleகளை fat + ankle சேர்த்து fankle என்று கிண்டலடிக்கிறார்கள். ஒரு protactorல் 90 டிகிரி ஆங்கிள் மாதிரியான தோற்றமுடைய காலும் பாதமும் சேரும் திரிவேணி சங்கமம். சில பல தசைநார்களும், fibula, tibia, talus என்னும் 3 எலும்பகளும் கூட்டணி இட்டு அசைவு தரும் ஒரு இணைப்பு. இங்கு வரும் சுளுக்குகளை musculoskeletal injury வகைகளில் சேர்க்கிறார்கள். உலகில் வரும் அனேக ankle sprain injuryக்கள் வருவது விளையாட்டு வீரர்களுக்குத் தான். அல்லது அதிரடிக்காரன் மச்சான் பாடுபவர்களுக்கு.

ரொம்பவும் வீங்கிப் போய், நாலு தப்படி கூட எடுத்து வைக்க முடியவில்லையென்றால், டாக்டருக்கு போன் செய்வது உசிதம். அவரும் எக்ஸ்ரே எடுத்து, காலை அப்படி இப்படி திருப்பி, இங்க வலிக்குதா….இப்ப..இப்ப என்று வலி உயிர் போக செய்து அதே புருஃபன் தருவார். இதுக்கு நாலு நாள் ரெஸ்ட் எடுக்கணும் என்பார். நாலு நாள் வீட்டிலிருந்து மெகா சீரியல் பார்த்தால் மறை கழன்று விடும் என்பதால், ஆபீஸுக்கு நொண்டி நொண்டி போவீர்கள். மறை கழன்றாலும் பரவாயில்லை என்று காலை மேலே தூக்கி வைத்து விகடன் ஒளித்திரையில், தேவயானி அழுவதை பார்ப்பது பெட்டர். சரியாக வீக்கம் அடங்காத நிலையில் தினசரி வேலைகளை செய்வது, மீண்டும் ஒரு முறை மளுக் என்று கால்களை மடங்க வைக்கும். அந்த நொடியை மீண்டும் நினைத்துப் பாருங்கள்.

இந்த ‘மளுக்’கை சரியாக்குவதற்கு RICE என்னும் வீட்டு வைத்தியம் சொல்கிறார்கள். அனேக சுளுக்கர்களுக்கு இந்த முறையே போதும். R என்பதற்கு ரெஸ்ட். I என்பதற்கு ஐஸ். ஐஸ் கட்டிகளையோ, ஐஸ் பாக்குகளையோ ஒரு மணி நேரத்திற்கு வைக்கலாம். நிறைய வைத்தால் ஜன்னி வரும். C என்பதற்கு compression. ஒரு பாண்டேஜ் வைத்து அந்த இடத்தை கட்டலாம். E என்பதற்கு elevation. பாண்டேஜ் வைத்து கட்டிய கால்களை உங்கள் இருதயத்தை விட உயரமாக வைத்துக் கொள்ள வேண்டும். இதற்கு உங்களில் பழைய எகனாமிக்ஸ் புத்தகத்தயோ, புளி மூட்டையோ, விஐபி சூட்கேஸையோ வைத்துக் கொள்ளலாம். புவியீர்ப்பை வைத்து அந்த வீக்கத்தை குறைக்கும் முயற்சி தான் இது.

நான்கு நாட்களாக இப்படி RICE வைத்தியம் செய்து ஒரு மாதிரி வீக்கம் வடிந்துள்ளது. இப்போது இதை டைப்புவதும் பெருமாள் போல ஒரு ஆதிசேஷ சயனத்தில் தான். வீக்கெண்ட் எங்கும் போக முடியாமல், படிக்க வேண்டும் என்று நினைத்து வாங்கிய தடிமனான அசோகமித்திரனின் கட்டுரைத் தொகுப்பை முடித்து விட்டேன். இப்போது படித்துக் கொண்டிருப்பது ஒல்லியான கிரேசி மோகனின் காமெடிப் புத்தகம், சிரித்து சிரித்து சுளுக்கு பிடிக்கும் அபாயத்தோடு.

Create a website or blog at WordPress.com